Nếu không đảm bảo an toàn kỹ thuật trong quá trình làm việc, người lao động rất dễ xảy ra tai nạn lao động dẫn tới bị thương, thậm chí là tử vong. Vậy tai nạn lao động chết người, thân nhân của người lao động sẽ được hưởng những quyền lợi gì?

>>> Xem thêm: Những lưu ý khi ký hợp đồng thuê nhà mà người lao động cần biết?

1. Điều kiện để được coi là tai nạn lao động?

Theo khoản 8 Điều 3 Luật An toàn, vệ sinh lao động năm 2015, tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

Cũng theo Điều 45 Luật này, người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:

– Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp:

+ Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;

+ Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc: Khi thực hiện công việc theo yêu cầu của phía người sử dụng lao động;

+ Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

– Suy giảm khả năng lao động (KNLĐ) từ 05% trở lên do bị tai nạn nói trên.

Tuy nhiên khoản 3 Điều này cũng đề cập, người lao động không được hưởng chế độ do Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp chi trả nếu thuộc một trong các nguyên nhân quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này, bao gồm:

– Do mâu thuẫn của chính nạn nhân với người gây ra tai nạn mà không liên quan đến việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động;

– Do người lao động cố ý tự hủy hoại sức khỏe của bản thân;

– Do sử dụng ma túy, chất gây nghiện khác trái với quy định của pháp luật.

1. Điều kiện để được coi là tai nạn lao động?


2. Tai nạn lao động chết người, người thân được hưởng gì?

Căn cứ quy định tại Luật An toàn, vệ sinh lao động năm 2015 và Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) năm 2014, trường hợp người lao động được xác định là chết do tai nạn lao động thì thân nhân của người đó sẽ được hưởng các quyền lợi sau:

Xem thêm:  Người nước ngoài được miễn trừ gia cảnh khi nào?

>>> Xem thêm: Cách kiểm tra sổ đỏ giả siêu nhanh trong mua bán đất nông nghiệp

* Do người sử dụng lao động chi trả:

– Ít nhất 30 tháng tiền lương: Tai nạn lao động không hoàn toàn do lỗi của người lao động.

– Ít nhất bằng 40% mức trên (tương đương 12 tháng tiền lương): Tai nạn lao động do lỗi của người lao động

Căn cứ: Khoản 4 và khoản 5 Điều 38 Luật An toàn, vệ sinh lao động 2015.

* Do cơ quan BHXH chi trả:

– Trợ cấp một lần khi người lao động chết:

Mức trợ cấp một lần = 36 x Mức lương cơ sở = 53.640.000 đồng.

(Hiện nay mức lương cơ sở áp dụng năm 2021 là 1,49 triệu đồng).

Căn cứ: Điều 53 Luật An toàn, vệ sinh lao động.

– Trợ cấp mai táng:

Người lo mai táng được nhận:

Trợ cấp mai táng = 10 x Mức lương cơ sở = 14.900.000 đồng.

(Mức lương cơ sở năm 2021 = 1,49 triệu đồng).

– Trợ cấp tuất:

+ Trợ cấp tuất hằng tháng:

Mức trợ cấp tuất/tháng/thân nhân = 50% x Mức lương cơ sở = 745.000 đồng.

Thân nhân không có người trực tiếp nuôi dưỡng:

Mức trợ cấp tuất/tháng/thân nhân = 70% x Mức lương cơ sở = 1.043.000 đồng.

Lưu ý: Trường hợp một người chết thì số thân nhân được hưởng trợ cấp tuất hằng tháng không quá 04 người; trường hợp có từ 02 người chết trở lên thì thân nhân của những người này được hưởng 02 lần mức trợ cấp hàng tháng.

>>> Xem thêm: Cách tính phí công chứng hợp đồng ủy quyền mua bán nhà đất như thế nào?

Căn cứ: Điều 67 Luật BHXH năm 2014.

+ Trợ cấp tuất 01 lần:

Mức hưởng = 1,5 x Mbqtl x Số năm đóng BHXH trước năm 2014 + 2 x Mbqtl x Số năm đóng BHXH từ năm 2014 trở đi

Mức trợ cấp tuất 01 lần thấp nhất = 3 x Mbqtl.

(Mbqtl là mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH)

Áp dụng với đối tượng thân nhân sau:

  • Không có thân nhân đủ điều kiện hưởng tiền tuất hàng tháng;
  • Thân nhân thuộc diện hưởng trợ cấp tuất hàng tháng có nguyện vọng hưởng trợ cấp tuất 1 lần, trừ trường hợp con dưới 06 tuổi, con hoặc vợ hoặc chồng bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;
  • Người lao động chết mà không có thân nhân (con đẻ, con nuôi, vợ/chồng, cha/mẹ đẻ, cha/mẹ nuôi, cha vợ/chồng, mẹ vợ/chồng hoặc thành viên khác trong gia đình mà người lao động đang có nghĩa vụ nuôi dưỡng) thì trợ cấp tuất 1 lần được thực hiện theo pháp luật thừa kế.

Căn cứ: Điều 69 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 

Trên đây là những quyền lợi của thân nhân người lao động khi xảy ra tai nạn lao động chết người. Ngoài ra, nếu như bạn đọc còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Công chứng ủy quyền ở đâu cho an tâm? Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

CÓ THỂ BẠN QUAN TÂM:

>>> Hợp đồng thuê nhà có mất hiệu lực khi bên cho thuê mất không?

>>> Phí công chứng hợp đồng mua đất bán đấu giá là bao nhiêu?

>>> Khi mua bán thực hiện thủ tục công chứng xong mới giao tiền được không?

>>> Nhà đang cầm cố, thế chấp tại ngân hàng có thực hiện dịch vụ sang tên sổ đỏ được không?

>>> Người xuất khẩu lao động có phải đóng BHXH ở Việt Nam không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *