Ai được làm giám hộ cho người chưa thành niên, có phải luôn là bố mẹ không? Với người không còn bố mẹ thì thế nào? Bài viết dưới đây của Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ sẽ giải đáp chi tiết về vấn đề này.

>>> Có thể bạn quan tâm:  Sổ hồng là gì? Mẫu sổ hồng chung cư mới nhất 2023

1. Người chưa thành niên là ai?

Để tìm hiểu về người giám hộ người chưa thành niên, trước hết cần biết ai được xem là người chưa thành niên. Theo đó, người chưa thành niên được định nghĩa tại khoản 1 Điều 21 Bộ luật Dân sự năm 2015:

Người chưa thành niên là người chưa đủ mười tám tuổi.

Người chưa thành niên là ai?

Do đó, chỉ cần là người dưới 18 tuổi thì đều được xác định là người chưa thành niên. Ngoài ra, về việc thực hiện các giao dịch liên quan đến người chưa thành niên, khoản 2, khoản 3, khoản 4 Điều 21 BLDS quy định như sau:

– Với người chưa đủ 06 tuổi: Người đại diện theo pháp luật thực hiện.

– Với người từ đủ 06 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi: Người đại diện theo pháp luật đồng ý trừ phục vụ nhu cầu sinh hoạt hàng ngày phù hợp lứa tuổi.

– Với người từ đủ 15 đến hưa đủ 18 tuổi: Tự minh thực hiện trừ giao dịch liên quan bất động sản, động sản phải đăng ký, giao dịch khác.

Như vậy, người chưa thành niên theo quy định nêu trên là người chưa đủ 18 tuổi và tuỳ vào từng độ tuổi khác nhau thì người chưa thành niên có thể tự thực hiện hoặc cần sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật hoặc do người đại diện thực hiện.

>>> Xem thêm: Hỗ trợ dịch vụ sổ đỏ tại Hà Nội, sổ hồng nhận thừa kế nhà chung cư uy tín số 1 Hà Nội

2. Người chưa thành niên sẽ do ai làm giám hộ?

Về việc giám hộ người chưa thành niên, Điều 47 BLDS liệt kê những đối tượng được giám hộ trong đó có người chưa thành niên. Tuy nhiên, không phải người chưa thành niên nào cũng được giám hộ mà chỉ người được quy định tại khoản 1 Điều 47 BLDS 2015:

– Không còn cha, mẹ hoặc không xác định được cha, mẹ.

Người chưa thành niên sẽ do ai làm giám hộ?

– Có cha, mẹ nhưng cha mẹ thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Cha mẹ đều mất năng lực hành vi dân sự.
  • Cha mẹ đều có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.
  • Cha mẹ đều bị hạn chế năng lực hành vi dân sự.
  • Cha mẹ đều bị Toà án tuyên bố hạn chế quyền với con.
  • Cha mẹ đều không có điều kiện chăm sóc, giáo dục con, có yêu cầu người giám hộ.
Xem thêm:  Trường hợp nào được cấp phép chuyển mục đích sử dụng đất?

Bởi theo khoản 1 Điều 136 BLDS năm 2015, cha mẹ là người đại diện theo pháp luật của con chưa thành niên. Do đó, con chưa thành niên sẽ do cha mẹ làm người đại diện theo pháp luật và chỉ trong các trường hợp nêu trên thì mới cần người giám hộ.

Và người giám hộ trong các trường hợp này được nêu tại Điều 52 BLDS theo thứ tự sau đây:

– Đầu tiên: Anh ruột (anh cả) hoặc chị ruột (chị cả).

– Thứ hai: Nếu những người ưu tiên ở trên (anh ruột/chị ruột cả) không có đủ điều kiện làm người giám hộ thì người anh/chị ruột tiếp theo là người giám hộ trừ trường hợp có thoả thuận người anh/chị ruột khác làm người giám hộ.

– Thứ ba: Nếu không có anh/chị ruột thì người giám hộ sẽ là: Ông bà nội; ông bà ngoại hoặc những người này sẽ thoả thuận cử ra một hoặc một số người trong số này làm người giám hộ.

– Thứ tư: Bác/chú/cậu/cô/dì ruột nếu không có những đối tượng nêu trên.

Khi đó, người giám hộ cần phải đáp ứng các điều kiện:

– Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

– Có tư cách đạo đức tốt, có điều kiện để thực hiện quyền, nghĩa vụ của người giám hộ;

– Không phải đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự/bị kết án mà chưa xoá án tích về tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, tài sản người khác;

– Không bị Toà tuyên bố hạn chế quyền với con chưa thành niên.

>>> Xem thêm: Văn phòng công chứng làm việc thứ 7 chủ nhật mở cửa từ 8 giờ đến 18 giờ 30 phút

Trên đây là giải đáp về vấn đề: Giám hộ cho người chưa thành niên. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Quy định mới về tuyển dụng công chức năm 2024 [mới cập nhật]

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Cần phải làm những gì khi thực hiện thủ tục công chứng di chúc?

>>> Phí công chứng sơ yếu lý lịch đi xin việc hết bao nhiêu tiền?

>>> Mách bạn: Kiểm tra sổ đỏ thật giả chính xác 100% không phải ai cũng biết

>>> Công chứng hợp đồng ủy quyền khi cần nhờ người thân làm thủ tục hành chính

>>> Di chúc miệng hợp pháp khi nào? Có bắt buộc phải công chứng di chúc miệng không?

>>> Hiện nay, pháp luật có cho phép cầm cố Sổ đỏ không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *