Trước nay người ta vẫn bán xe kèm theo biển số thì từ ngày 15/8/2023, biển số định danh có bán được không? Xe biển số đẹp liệu có thể đội giá và bán cho người khác được nữa không?. Hãy cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây nhé.

1. Biển số định danh có bán được không?

Từ ngày 15/8/2023, biển số xe được cấp và quản lý theo mã định danh của chủ xe.

Biển số xe được cấp từ ngày 15/8/2023 vẫn theo dạng 05 số với các ký hiệu, màu sắc, kích thước giống như hiện nay, chỉ khác về phương thức quản lý là theo mã định danh của chủ xe.

Biển số xe của phương tiện đã đăng ký biển 05 số trước ngày 15/8/2023 mà chưa làm thủ tục thu hồi cũng được mặc định luôn là biển số định danh của chủ xe.

Biển số định danh có bán được không?

Từ 15/8/2023, mỗi biển số xe đều được gắn với cá nhân, tổ chức cụ thể chứ không đi theo xe. Do đó, tổ chức, cá nhân không thể bán biểnđịnh danh của mình cho người khác.

Khoản 7 Điều 3 Thông tư 24/2023/TT-BCA nêu rõ, trường hợp xe hết niên hạn sử dụng, hư hỏng hoặc chuyển quyền sở hữu xe thì biển số định danh của chủ xe được cơ quan đăng ký xe thu hồi và cấp lại khi chủ xe đăng ký cho xe khác thuộc quyền sở hữu của mình.

Trước đây, khi bán xe cho người khác, chủ xe được bán kèm theo cả biển số. Điều này giúp các phương tiện có biển số ngũ quý, biển phong thủy được đẩy giá lên cao gấp nhiều lần thực tế và bán lại cho cá nhân, tổ chức có nhu cầu.

Tuy nhiên, với quy định mới từ ngày 15/8/2023, chủ xe không thể bán xe kèm theo biển số, dù biển số đẹp hay xấu.

Sau khi bán xe, biển số cũ sẽ được cơ quan đăng ký xe giữ lại cho chủ xe trong thời hạn 05 năm, kể từ ngày thu hồi để đăng ký cho xe khác mà người đó sở hữu. Nếu quá 05 năm mà chủ xe không đi đăng ký thì số biển số kia sẽ được chuyển vào kho biển số để đăng ký, cấp cho tổ chức, cá nhân theo quy định.

>>> Xem thêm: Dịch vụ sang tên sổ đỏ, sổ hồng có ủy quyền cho người khác thực hiện được không?

2. Biển số định danh đi theo chủ xe đến khi nào?

Từ ngày 15/8/2023, biển số xe cấp mới và biển số xe cũ loại 05 số được mặc định là  biển số định danh của chủ xe.

Xem thêm:  Công chứng hợp đồng

Có thể nói, biển số này sẽ theo chủ xe gần như “suốt đời”. Bởi ngay cả khi chuyển quyền sở hữu phương tiện (bán, tặng, cho,…) sẽ được cơ quan đăng ký xe thu hồi và cấp lại cho xe khác thuộc sở hữu của chủ xe đó khi người này làm thủ tục đăng ký xe.

Biển số định danh đi theo chủ xe đến khi nào

Thời gian được giữ biển số cũ sau khi chuyển quyền sở hữu xe là 05 năm kể từ ngày bị cơ quan đăng ký xe thu hồi. Trong thời gian này, nếu đi làm thủ tục đăng ký cho xe khác, chủ xe được cấp biển số theo biển số định danh đã bị thu hồi.

Nếu quá 05 năm mà chủ xe chưa đăng ký xe thì số biển số cũ đó sẽ được chuyển vào kho biển số để đăng ký, cấp cho tổ chức, cá nhân khác theo quy định.

>>> Xem thêm: Bỏ túi ngay 03 cách đọc thông tin trên sổ đỏ để tránh những rủi ro sau này

3. Bốc phải biển số định danh xấu, có đổi số khác được không?

Biển số định danh được quản lý theo mã định danh của chủ xe, tức biển gắn với người.

Mặt khác, việc bấm phải biển số xấu cũng không thuộc các trường hợp được cấp đổi chứng nhận đăng ký, biển số xe được ghi nhận tại Điều 16 Thông tư 24/2023/TT-BCA.

Do đó, khi bấm phải biển số định danh xấu, chủ xe không thể đổi sang biển số khác được.

Tuy nhiên, do Thông tư 24/2023/TT-BCA không hạn chế số lượng biển số xe định danh của một cá nhân, tổ chức nên chủ xe hoàn toàn có thể mua xe mới và tiến hành thủ tục đăng ký xe để được cấp biển số định danh mới.

Trường hợp muốn xóa bỏ biển xấu, chủ xe có thể làm thủ tục chuyển quyền sở hữu, tức bán, tặng cho người khác chiếc xe bốc phải biển số xe xấu, sau đó làm thủ tục thu hồi biển số và không làm thủ tục đăng ký cho xe mới trong thời hạn 05 năm kể từ ngày biển số này bị thu hồi.

Bởi theo khoản 7 Điều 3 Thông tư Thông tư 24/2023/TT-BCA, sau 05 năm kể từ ngày bị thu hồi biển số do chuyển quyền sở hữu xe, nếu chủ xe chưa đăng ký thì số biển số đó được chuyển vào kho biển số để đăng ký, cấp theo quy định.

Xem thêm:  Có được làm hộ chiếu online nhận tại nhà không?

>>> Xem thêm: Thủ tục công chứng ủy quyền mua bán chung cư hết bao tiền?

Trên đây là thông tin giải đáp cho câu hỏi: “Biển số định danh có bán được không?”. Ngoài ra, còn thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên. Hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ. Hãy liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA TÌM KIẾM:

>>> Xem thêm: Những rủi ro mua bán đất chưa có sổ đỏ

>>> Mách bạn: Phí công chứng văn bản chấm dứt hợp đồng ủy quyền mới nhất 2023

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *