CCCD là loại giấy tờ tùy thân phổ biến nhất hiện nay được sử dụng tại Việt Nam. Mặc dù nhiều người đã chuyển sang sử dụng CCCD mới, tuy nhiên, vẫn sử dụng CMND trong các thủ tục và giao dịch, mà không nhận ra rằng họ có thể bị phạt hoặc đối mặt với rủi ro về mặt pháp lý.

1. Có thể bị phạt đến 500.000 đồng khi vẫn sử dụng CMND cũ dù đã đổi qua CCCD

Hiện nay, Bộ Công an khuyến khích người dân chuyển đổi từ việc sử dụng Chứng minh nhân dân (CMND) sang thẻ Căn cước công dân (CCCD).

>>> Xem thêm: Bạn đang gặp khó khăn, vướng mắc trong việc phân biệt sổ đỏ, sổ hồng một cách chính xác nhất?

Khi thực hiện việc đổi CCCD mới, CMND cũ sẽ được thu hồi (trừ trường hợp báo mất) theo quy định tại Điều 5 của Thông tư 60/2021/TT-BCA. Cụ thể, quy trình thu thập thông tin để cấp CCCD được chỉ định trong Điều luật này như sau:

1. Có thể bị phạt đến 500.000 đồng khi vẫn dùng CMND cũ dù đã đổi qua CCCD
  • Tìm kiếm thông tin công dân trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lập hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân.
  • Lựa chọn loại cấp CCCD (cấp, đổi, cấp lại) và tiến hành mô tả đặc điểm nhân dạng của công dân.
  • Thu nhận vân tay của công dân.
  • Chụp ảnh chân dung của công dân.- In Phiếu thu nhận thông tin CCCD cho công dân kiểm tra, ký, ghi rõ họ tê.
  • In Phiếu thu thập thông tin dân cư hoặc Phiếu cập nhật, chỉnh sửa thông tin dân cư cho công dân kiểm tra, ký, ghi rõ họ tên.
  • Thu lệ phí theo quy định.
  • Thu hồi CMND cũ đối với trường hợp công dân làm thủ tục đổi từ CMND sang thẻ CCCD.
  • Cấp giấy hẹn trả kết quả giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ CCCD cho công dân.

>>> Xem thêm: Tại sao Khách hàng nên sử dụng dịch vụ công chứng ngoài giờ hành chính miễn phí?

Như vậy, việc dùng CMND cũ sau khi đổi CCCD là vi phạm quy định của pháp luật về cấp thẻ CCCD.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Nghị định 144 năm 2021, mức phạt đối với vi phạm này là phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 –  500.000 đồng.

2. Dễ phát sinh rủi ro, tranh chấp trong trường hợp này

Mặc dù pháp luật quy định CMND cũ phải bị thu lại khi làm thủ tục cấp đổi CCCD, tuy nhiên trên thực tế, nhiều người vẫn sở hữu cùng lúc hai loại giấy tờ là CMND và CCCD.

Xem thêm:  Dịch thuật công chứng

Nguyên nhân có thể do những người này cố tình báo mất CMND hoặc cán bộ làm thủ tục quên chưa thu lại CMND.

Khi đổi CMND 9 số sang CCCD 12 số, người dân phải cập nhật lại thông tin trên tài khoản ngân hàng, hộ chiếu, sổ bảo hiểm xã hội, thông báo với cơ quan thuế…

2. Dễ phát sinh rủi ro, tranh chấp trong trường hợp này

Chỉ vì không muốn mất thời gian cập nhật số CCCD mới, nhiều người vẫn ngang nhiên sử dụng CMND cũ trong các giao dịch, thủ tục hành chính mà không biết sẽ gặp rất dễ gặp rủi ro, tranh chấp trong các giao dịch, hợp đồng.

Khi đổi CCCD mới, CMND cũ sẽ hết giá trị sử dụng. Số CMND và CCCD là hai số hoàn toàn khác nhau nên nếu sử dụng CMND, người dùng có thể sẽ gặp phải rủi ro pháp lý như không được pháp luật công nhận đã thực hiện giao dịch, hợp đồng bị coi là vô hiệu.

Khi xảy ra tranh chấp, những hậu quả này có thể sẽ khiến bạn mất đi nhiều quyền lợi chính đáng. Chính vì vậy, khi đã làm CCCD mới thì chỉ nên dùng duy nhất thẻ CCCD này trong tất cả các giao dịch, thủ tục để đảm bảo thống nhất thông tin và tránh rủi ro.

>>> Xem thêm: Danh sách văn phòng công chứng Ba Đình uy tín, phục vụ nhanh chóng và đảm bảo lấy ngay.

Hiện nay các thẻ CCCD gắn chip đều được tích hợp tất cả thông tin về nhân thân bao gồm cả số CMND cũ nên người dân có thể hoàn toàn yên tâm khi sử dụng.

Trên đây là thông tin về việc đã đổi CCCD mới nhưng vẫn sử dụng CMND, hậu quả thế nào?

Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Trẻ em mẫu giáo sẽ được hỗ trợ tiền ăn 360.000 đồng/tháng

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM CÁC TỪ KHÓA:

>>> Người lao động bị xử lí thế nào khi đình công bất hợp pháp?

>>> Hai bên ký kết dịch vụ công chứng hợp đồng mua bán xe tại phòng công chứng đã được coi là chủ sở hữu chiếc xe chưa?

>>> Quy định pháp luật mới nhất 2023 về thủ tục công chứng di chúc của người không đầy đủ năng lực hành vi dân sự.

>>> Các địa điểm cung cấp dịch vụ dịch thuật lấy ngay đảm bảo uy tín, nhanh chóng nhất khu vực Hà Nội mà bạn cần biết.

>>> Đã ủy quyền rồi thì có được hủy hay không? Phí công chứng văn bản hủy hợp đồng ủy quyền có đắt đỏ không?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *