Luật Căn cước 2023 lần đầu tiên quy định cấp thẻ Căn cước cho trẻ em từ 01/7/2024. Nhiều người thắc mắc, vậy trẻ em có bắt buộc phải làm thẻ Căn cước?

>>> Xem thêm tại: Phí Dịch vụ sang tên sổ đỏ do bên nào chịu? Mức phí theo quy định mới nhất hiện nay là bao nhiêu?

1. Trẻ em có bắt buộc phải làm thẻ Căn cước?

Luật Căn cước 2023 (có hiệu lực từ 01/7/2024) quy định về cấp thẻ Căn cước  tại Điều 19 và 21 như sau:

Trẻ em có bắt buộc phải làm thẻ căn cước không

– Người được cấp thẻ Căn cước là công dân Việt Nam.

– Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên phải thực hiện thủ tục cấp thẻ Căn cước.

– Công dân Việt Nam dưới 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước theo nhu cầu.

– Công dân Việt Nam đã được cấp thẻ căn cước phải thực hiện thủ tục cấp đổi thẻ căn cước khi đủ 14 tuổi, 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi.

– Thẻ căn cước đã được cấp, cấp đổi, cấp lại trong thời hạn 02 năm trước độ tuổi cấp đổi thẻ căn cước.Như vậy kể từ ngày 01/7/2024, trẻ em sẽ được cấp thẻ Căn cước theo nhu cầu, không bắt buộc. Đến khi đủ 14 tuổi thì tiếp tục phải thực hiện thủ tục cấp đổi thẻ Căn cước.

Việc cấp thẻ Căn cước cho trẻ em góp phần giảm thiểu được giấy tờ khi thực hiện thủ tục hành chính. Cha mẹ có thể dùng thẻ Căn cước thay cho giấy khai sinh, thẻ bảo hiểm y tế của con. Cụ thể:

Theo Điều 22 Luật Căn cước, thẻ Căn cước có thẻ tích hợp các thông tin trong thẻ bảo hiểm y tế, giấy khai sinh, hoặc giấy tờ khác do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

Việc sử dụng thông tin đã được tích hợp vào thẻ Căn cước có giá trị tương đương như việc cung cấp thông tin hoặc sử dụng giấy tờ có chứa thông tin đó trong thực hiện thủ tục hành chính, dịch vụ công, các giao dịch và hoạt động khác.

>>> Xem thêm tại: Phí công chứng hợp đồng chuyển nhượng nhà đất theo quy đinh mới nhất của pháp luật

Xem thêm:  Địa chỉ văn phòng công chứng quận Ba Đình

2. Quy định cấp thẻ Căn cước cho trẻ em như thế nào?

Theo Điều 23 Luật Căn cước, người dưới 14 tuổi hoặc người đại diện hợp pháp của người dưới 14 tuổi được đề nghị cơ quan quản lý căn cước cấp thẻ căn cước.

Trẻ em có bắt buộc phải làm thẻ Căn cước từ 01/7/2024

Trình tự, thủ tục cấp thẻ căn cước cho người dưới 14 tuổi thực hiện như sau:

– Cấp thẻ Căn cước cho người dưới 06 tuổi: Người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục thông qua cổng dịch vụ công hoặc ứng dụng định danh quốc gia.

Trường hợp chưa đăng ký khai sinh thì người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục cấp thẻ căn cước thông qua các thủ tục liên thông với đăng ký khai sinh trên cổng dịch vụ công, ứng dụng định danh quốc gia hoặc trực tiếp tại cơ quan quản lý căn cước.

Cơ quan quản lý căn cước không thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học.

– Người từ đủ 06 đến dưới 14 tuổi cùng người đại diện hợp pháp đến cơ quan quản lý Căn cước để thu nhận thông tin nhân dạng và thông tin sinh trắc học.

Người đại diện hợp pháp thực hiện thủ tục cấp thẻ Căn cước thay cho người từ đủ 06 tuổi đến dưới 14 tuổi.

>>> Xem thêm tại: 10 trang web tuyển cộng tác viên bán hàng uy tín, không yêu cầu kinh nghiệm tại Hà Nội.

Lưu ý: Trường hợp từ chối cấp thẻ Căn cước thì cơ quan quản lý Căn cước phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

Xem thêm:  Cha mẹ tặng cho con nhà, đất được miễn thuế, phí?

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

XEM THÊM TỪ KHÓA LIÊN QUAN:

>>> Chi phí công chứng ngoài trụ sở đối với việc người bị ốm nặng, không đi lại được là bao nhiêu?

>>> Những vấn đề pháp lý có thể sẽ gặp phải khi công chứng hợp đồng thuê nhà ở hình thành trong tương lai

>>> Công chứng sơ yếu lý lịch ở đâu nhanh chóng? Xác nhận sơ yếu lý lịch cần mang theo gì?

>>> Dịch thuật công chứng đăng ký kinh doanh, chứng nhận đầu tư lấy nhanh tại Hà Nội

>>> Căn cước điện tử là gì? Sử dụng như thế nào?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *